สรุปรายชื่อเกมผู้ชนะรางวัล The Game Awards 2019 เซอกิโระคว้าเกมแห่งปี!!

สรุปรายชื่อเกมผู้ชนะรางวัล

The Game Awards 2019 เซอกิโระคว้าเกมแห่งปี!!


ปี 2019 นับว่าเป็นอีกปีที่วงการเกมเติบโต และสร้างความแปลกใหม่มากมาย ผู้พัฒนาเกมแต่ละค่ายต่างก็งัดไม้เด็ดของตัวเองออกมาจัดเต็ม ทำให้เกมในตอนนี้กลายเป็นมากกว่าเกมที่เล่นสนุกแล้ว หลายเกมให้ความรู้สึกเหมือนเรากำลังได้เรียนรู้เรื่องราว และเติบโตไปพร้อม ๆ กับตัวละครภายในเรื่อง ในขณะที่บางเกมราวกับเรากำลังได้เชื่อมต่อกับกลุ่มผู้เล่นเกมทั่วโลกเลยทีเดียว เป็นธรรมเนียมในทุก ๆ ปีที่จะมีการประกาศรางวัลให้กับเกมที่โดดเด่นที่สุดในแต่ละปี และปีนี้ก็เป็นอีกปีที่หลายค่ายเกมขับเคี่ยวกันอย่างดุเดือด แต่ใครจะได้รางวัลอะไรไปครองบ้างนั้น วันนี้เราลิสต์มาให้ดูแล้ว

 

Game of the Year

Control (Remedy/505 Games)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE)

Super Smash Bros. Ultimate (Bandai-Namco/Sora/Nintendo)

Resident Evil 2 Remake (Capcom/Capcom)

Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision) (WINNER)

The Outer Worlds (Obsidian/Private Division)

Best Game Direction

Control (Remedy/505 Games)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE) (WINNER)

Resident Evil 2 (Capcom/Capcom)

Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision)

Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna)

Best Narrative

A Plague Tale: Innocence (Asobo/Focus Home)

Control (Remedy/505)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE)

Disco Elysium (ZA/UM) (WINNER)

The Outer Worlds (Obsidian/Private Division)

Best Art Direction

Courtesy of Remedy Entertainment

Control (Remedy/505) (WINNER)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE)

Gris (Nomada Studio/Devolver)

Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna)

Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision)

The Legend of Zelda: Link’s Awakening (Grezzo/Nintendo)

Best Score/Music

Cadence of Hyrule (Brace Yourself Games/Nintendo)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE) (WINNER)

Devil May Cry 5 (Capcom)

Kingdom Hearts III (Square Enix)

Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna)

Best Audio Design

Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision) (WINNER)

Control (Remedy/505)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE)

Gears 5 (The Coalition/Xbox Game Studios)

Resident Evil 2 (Capcom)

Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision)

Best Performance

Ashly Burch as Parvati Holcomb, The Outer Worlds

Courtney Hope as Jesse Faden, Control

Laura Bailey as Kait Diaz, Gears 5

Mads Mikkelsen as Cliff, Death Stranding (WINNER)

Matthew Porretta as Dr. Casper Darling, Control

Norman Reedus as Sam Porter Bridges, Death Stranding

Games for Impact

Concrete Genie (Pixelopus/SIE)

Gris (Nomada Studio/Devolver) (WINNER)

Kind Words (Popcannibal)

Life Is Strange 2 (Dontnod/Square Enix)

Sea of Solitude (Jo-Mei Games/EA)

Best Ongoing Game

Apex Legends (Respawn)

Destiny 2 (Bungie)

Final Fantasy XIV (Square Enix)

Fortnite (Epic Games) (WINNER)

Tom Clancy’s Rainbow Six Siege (Ubisoft Montreal/Ubisoft)

Best Independent Game

Baba Is You (Hempuli)

Disco Elysium (ZA/UM) (WINNER)

Katana ZERO (Askiisoft/Devoler)

Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna)

Untitled Goose Game (House House/Panic)

Best Mobile Game

Call of Duty: Mobile (TiMi Studios/Activision) (WINNER)

GRINDSTONE (Capybara Games)

Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna)

Sky: Children of Light (Thatgamecompany)

What the Golf? (Tribland)

Best Community Support

Apex Legends (Respawn/EA)

Destiny 2 (Bungie) (WINNER)

Final Fantasy XIV (Square Enix)

Fortnite (Epic Games)

Tom Clancy’s Rainbow Six Siege (Ubisoft Montreal/Ubisoft)

Best VR/AR Game

Asgard’s Wrath (Sanzaru Games/Oculus Studios)

Blood & Truth (SIE London Studio/SIE)

Beat Saber (Beat Games) (WINNER)

No Man’s Sky (Hello Games)

Trover Saves the Universe (Squanch Games)

Best Action Game

Apex Legends (Respawn/EA)

Astral Chain (Platinum Games/Nintendo)

Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)

Devil May Cry 5 (Capcom/Capcom) (WINNER)

Gears 5 (The Coalition/Xbox Game Studios)

Metro Exodus (4A Games/Deep Silver)

Best RPG

Disco Elysium (ZA/UM) (WINNER)

Final Fantasy XIV (Square Enix)

Kingdom Hearts III (Square Enix)

Monster Hunter World: Iceborne (Capcom)

The Outer Worlds (Obsidian/Private Division)

Best Fighting Game

Courtesy of Nintendo

Dead or Alive 6 (Team Ninja/Koei Tecmo)

Jump Force (Spike Chunsoft/Bandai Namco)

Mortal Kombat 11 (NetherRealm/WBIE)

Samurai Showdown (SNK/Athlon)

Super Smash Bros. Ultimate (Bandai Namco/Sora/Nintendo) (WINNER)

Best Family Game

Luigi’s Mansion 3 (Next Level Games/Nintendo) (WINNER)

Ring Fit Adventure (Nintendo EPD/Nintendo)

Super Mario Maker 2 (Nintendo EPD/Nintendo)

Super Smash Bros. Ultimate (Bandai Namco/Sora/Nintendo)

Yoshi’s Crafted World (Good-Feel/Nintendo)

Best Strategy Game

Age of Wonders: Planetfall (Triumph Studios/Paradox)

Anno 1800 (Blue Byte/Ubisoft)

Fire Emblem: Three Houses (Intelligent Systems/Koei Tecmo/Nintendo) (WINNER)

Total War: Three Kingdoms (Creative Assembly/Sega)

Tropico 6 (Limbic Entertainment/Kalypso Media)

Wargroove (Chucklefish)

Best Sports/Racing Game

Crash Team Racing Nitro-Fueled (Beenox/Activision) (WINNER)

DiRT Rally 2.0 (Codemasters)

eFootball Pro Evolution Soccer 2020 (PES Productions/Konami)

F1 2019 (Codemasters)

FIFA 20 (EA Sports)

Best Multiplayer Game

Apex Legends (Respawn/EA) (WINNER)

Borderlands 3 (Gearbox/2K)

Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)

Tetris 99 (Arika/Nintendo)

Tom Clancy’s The Division 2 (Massive Entertainment/Ubisoft)

Best Action/Adventure Game

Borderlands 3 (Gearbox/2K)

Control (Remedy/505 Games)

Death Stranding (Kojima Productions/SIE)

Resident Evil 2 Remake (Capcom)

The Legend of Zelda: Link’s Awakening (Grezzo/Nintendo)

Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision) (WINNER)

Fresh Indie Game Presented by Subway

ZA/UM for Disco Elysium (WINNER)

Nomada Studio for Gris

DeadToast Entertainment for My Friend Pedro

Mobius Digital for Outer Wilds

Mega Crit for Slay the Spire

House House for Untitled Goose Game

Content Creator of the Year

Robert Reiners/Getty Images

Courage – Jack Dunlop

Dr. Lupo – Benjamin Lupo

Ewok – Soleil Wheeler

Grefg – David Martínez

Shroud – Michael Grzesiek (WINNER)

Source: The Hollywood Reporter

Comments

comments

Share